11 thoughts on “ನಾನು ಕೊಂದ ಗಿಡ!”

 1. ವೇಣಿ, ನಿನ್ನ ಲೇಖನ ಓದಿ ನಂಗೆ ನಾನು ಡೆನ್ವರ್ ನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ ನಮ್ಮ ಮನೆಯ ಹಿಂದೆ ಮಾಡಿದ ಪುಟ್ಟ ಹೂವಿನ ಹಾಸಿಗೆ(flower bed) ನೆನಪಾಗ್ತಿದೆ. ನನಗೂ ಈ ಹೂ ಗಿಡಗಳ ಹುಚ್ಚು ಬಹಳ. ಅದರಲ್ಲೂ ಶಾವಂತಿಗೆ, ಗುಲಾಬಿ ಮತ್ತು ಕೆಂಪು ಜಾಜಿ ಅಂತ ಎಲ್ಲಾ ಗಿಡ ತಂದು ಬೇಸಿಗೆ ಶುರುವಾದೊಡನೆ ಹಾಕಿದೆ, ಕಣ್ಣು ಕೋರೈಸುವಷ್ಟು ಹೂ ಸುರಿದೋಯ್ತು. ಅವೆಲ್ಲಾ ನೆಲದಲ್ಲೇ ಹಾಕಿದ ಗಿಡಗಳು. ಆದರೆ ಜಾಜಿ ಗಿಡ ಮಾತ್ರ ಅಂಗಡಿಯಿಂದ ತಂದ ದೊಡ್ಡ ಹೂಕುಂಡದಲ್ಲೇ ಇತ್ತು. ತುಂಬಾ ಚೆನ್ನಾಗಿ ಚಿಗುರಿ ಶ್ರಾವಣ ಮಾಸದಲ್ಲಿ ದೇವರಿಗೆ ಏರಿಸಲು ಒಂದು ಪುಟ್ಟ ಹಾರದಷ್ಟು ಹೂ ಸಿಗುತ್ತಿತ್ತು.

  ಆಮೇಲೆ ಯಾರೋ ಹೇಳಿದರು ‘ನೆಲಕ್ಕೇ ಹಾಕಿ . ಚಳಿಗಾಲ ಶುರುವಾಗಿ ಹಿಮ ಸುರಿಯ ತೊಡಗಿದಾಗ ಎಲ್ಲಾ ಗಿಡದಂತೇ ಇದೂ ನೆಲಕಚ್ಚುತ್ತದೆ , ಆದರೆ ಮತ್ತೆ ಬೇಸಿಗೆ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಚಿಗುರುತ್ತದೆ’ ಅಂದರು. ಅಷ್ಟು ಹೊತ್ತಿಗೆ ಚಳಿಗಾಲ ಕಾಲಿಡತೊಡಗಿದ್ದರಿಂದ ಬಿಸಿಲಿಗೆ ಹೊರಗಿಟ್ಟು ಹಿಮ ಸುರಿದಾಗ ಒಳಗೆ ತಂದಿಟ್ಟು ಸುಮಾರಾಗಿ ಚೆನ್ನಾಗೇ ಇದ್ದ ಗಿಡ ನೆಲಕ್ಕೆ ನೆಟ್ಟ ಒಡನೇ ನೆಲದ ಥಂಡಿಗೋ ಏನೋ ದಿನದಿನಕ್ಕೂ ಕ್ಷೀಣಿಸಿ ಸತ್ತೇ ಹೋಯಿತು. ಮತ್ತೆ ಬೇಸಿಗೆ ಬಂತು.  ನಾನು ಆಸೆಯಿಂದ ನೋಡುತ್ತಿದ್ದೆ, ಜಾಜಿ ಈಗ ಚಿಗುರುತ್ತದೆ ಆಗ ಚಿಗುರತ್ತೆ ಅಂತ.  ಆದರೆ ಜೊತೆಯಲ್ಲಿದ್ದ ಗುಲಾಬಿ, ಶಾವಂತಿಗೆ ಚಿಗುರಿ ಹೂ ಬಿಡಲು ಶುರುವಾದರೂ ಇದು ಕಣ್ತೆರೆಯಲೇ ಇಲ್ಲ.

  ಹೂ ಕುಂಡದಲ್ಲಿದ್ದ ಕೆಲವು ಗಿಡಗಳಿಗೂ ಇದೇ ಗತಿ. ಆದರೆ ಚಳಿಗಾಲದಲ್ಲಿ ಒಣಗಿ ಬೇಸಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಮತ್ತೆ ಉಸಿರಾಡುವ ಹೂಗಿಡಗಳು ಅಂದರೆ ಶಾವಂತಿಗೆ ಮತ್ತು ಗುಲಾಬಿ ಎರಡೇ ಅನ್ಸತ್ತೆ. ಹೊರಗೆ ಬಿಸಿಲು ಮೂಡಿದಾಗೆಲ್ಲಾ ಗಿಡವನ್ನ ಹೊರಗಿಡು ಆದರೆ ತುಂಬಾ ಹೊತ್ತಲ್ಲ, ಯಾಕೇಂದ್ರೆ ವಾತಾವರಣದಲ್ಲಿರುವ ಥಂಡಿಯಿಂದಲೂ ಗಿಡ ಒಣಗುತ್ತದೆ. ನಂತರ ಒಳಗಡೆ ಇಡಬಹುದು.

 2. ಅದಕ್ಕೊಂದು ಉಪಾಯವಿದೆ….
  ನಿಮ್ಮ ಮನೆಯಲ್ಲಿರೋ ಎಲ್ಲಾ ಗಿಡಗಳನ್ನು ಗೋಣಿಚೀಲದಲ್ಲಿ ಸುತ್ತಿ, ಅದಕ್ಕೆ ಕಂಬಳಿ ಹೊದ್ದು… ಅದರ ಮೇಲೆ ಗಾಳಿಯಾಡದಂತೆ, ಬೆಳಕೂ ಆಡದಂತೆ ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ ಸುತ್ತಿ…. ಚಳಿಗಾಲ ಕಳೆದ ಮೇಲೆ ತೆರೆದು ನೋಡಿ…

  ಚಳಿಯಿಂದ ರಕ್ಷಿಸಿದ ಹಾಗೂ ಆಗುತ್ತೆ… ಅವುಗಳಿಗೆ ಬೆಚ್ಚನೆಯ ಪಾಲನೆ ಮಾಡಿದ ಹಾಗೂ ಆಗುತ್ತೆ…. 🙂 🙂 🙂

 3. ಅನ್ವೇಷಿಗಳೇ, “ಎಲ್ಲಾ ಗಿಡಗಳನ್ನು ಗೋಣಿಚೀಲದಲ್ಲಿ ಸುತ್ತಿ, ಅದಕ್ಕೆ ಕಂಬಳಿ ಹೊದ್ದು… ಅದರ ಮೇಲೆ ಗಾಳಿಯಾಡದಂತೆ, ಬೆಳಕೂ ಆಡದಂತೆ ಪ್ಲಾಸ್ಟಿಕ್ ಸುತ್ತಿ…. ಚಳಿಗಾಲ ಕಳೆದ ಮೇಲೆ ತೆರೆದು ನೋಡಿ…” ಎಂದು ಮಾತ್ರ ಹೇಳಿದ್ದೀರಿ. ತೆರೆದು ನೋಡಿದಾಗ ಗಿಡದ ಗತಿ ಏನಾಗಿರತ್ತೆ ಅಂತ ನಾನೇ ಅನ್ವೇಷಣೆ ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕೇ? 🙂

  ಬಹುಶ: ಮನಿ(plant)ಯನ್ನು ನೀವು ಹೇಳಿದಂತೆ ಸಂರಕ್ಷಣೆ ಮಾಡಬಹುದು ಅನ್ನಿಸತ್ತೆ 🙂

 4. ಮೀರಾ, ನಿನ್ನ ಅನುಭವವನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಂಡಿದ್ದಕ್ಕೆ ಧನ್ಯವಾದಗಳು. ಬೇರೆಯವರ ಅನುಭವದಿಂದ ಪಾಠ ಕಲಿಯಬೇಕು ಅನ್ನೋದು ಇದಕ್ಕೇ ಇರಬೇಕು. ಸರಿ, ನಿನಗೆ ಆ ಸಲಹೆ ಕೊಟ್ಟವರು ಯಾರು? ಅನ್ವೇಷಿಗಳೇನಾದರೂ ಡೆನ್ವರಿಗೂ ಹೋಗಿದ್ರಾ ಅಂತ ಅನುಮಾನ 🙂

 5. ಅನ್ವೇಷಿಗಳು ಹೇಳಿದಂತೇ ಮಾಡಿದ್ದು ನಾನು, ಅದು ನಾನು ಡೆನ್ವರ್ ಬಿಟ್ಟು ಬರೋವಾಗ. ನಾನೇ ಅಲ್ಲಿಲ್ಲದ ಮೇಲೆ ನನ್ನ ಗಿಡಗಳನ್ನ ಹೇಗೆ ಜೋಪಾನ ಮಾಡೋದು ಅಂತ ಕಾಯ್ತಿದ್ದೆ, ಅಷ್ಟ್ರಲ್ಲಿ ಇವರ ಸಲಹೆ ಸಿಕ್ಕಿ ಅದರಂತೇ ಮಾಡಿ ಬಂದೆ. ಮತ್ತೇನಾದರೂ ಜೀವನದಲ್ಲಿ ಅಲ್ಲಿಗೆ ಹೋಗುವ ಅವಕಾಶ ಸಿಕ್ಕಿದರೆ ಹೋಗಿ ನೋಡಿದರೆ ಗೊತ್ತಾಗತ್ತೆ ಇವರ ಸಲಹೆಯ ಪರಿಣಾಮ.

 6. ‘ನಾನು ಕೊಂದ ಗಿಡ’ ಅನ್ನೋದರ ಬದಲಿಗೆ ‘ಸತ್ತುಹೋದ ಗಿಡ’ ಎಂದಿದ್ದರೆ ಚೆನ್ನಾಗಿತ್ತೇನೋ. ಏನೋ ಬಿಸಿಲು ಬಿದ್ದು ಚಿಗುರಿಕೊಳ್ಳಲಿ ಎಂದು ತಾನೇ ನೀವದನ್ನು ಹೊರಗಡೆ ಇರಿಸಿದ್ದು – ಅದಕ್ಕೂ ಅರ್ಥವಾಗುತ್ತೆ ಬಿಡಿ.

  ಕೊಂದೋರ ಪಾಪ ತಿಂದೋರ ಬಾಯಲ್ಲಿ ಅನ್ನೋ ಹಾಗೆ ನೀವು ಈ ಗಿಡದ ಎಲೆಗಳನ್ನೆಲ್ಲ ಒಗ್ಗರಣೆಗೆ ಬಳಸಿ, ಆಮೇಲೆ ಅವು ಮುಗಿದ ಮೇಲೆ ಒಂದು ತಿಂಗಳು ಒಗ್ಗರಣೆಗೆ ಕರಿಬೇವಿನ ಸೊಪ್ಪನ್ನೇ ಬಳಸೇ ಬೇಡಿ, ಅದೇ ನಿಮಗೆ ಪ್ರಾಯಶ್ಚಿತ.

  ಅದಕ್ಕೂ ಆಯಸ್ಸು ಮುಗಿದಿತ್ತು ಅಂತ ಕಾಣ್ಸುತ್ತೆ, ಮುಂದಿನ ಸಲ ನಿಮ್ಮನೇಲೆ ಚೆನ್ನಾಗಿ ಚಿಗುರಿರೋ ಕರಿಬೇವಿನ ಗಿಡ ಇದ್ದಾಗ ಅದನ್ನು ಸ್ವಲ್ಪ ಬೆಚ್ಚಗಿನ ಪ್ರದೇಶಕ್ಕೆ ಕಳಿಸಿಕೊಡಿ! 🙂

 7. ಮೀರಾ ಅವರೆ, ಏನಾಗಿದೆ ಅಂತ ನನಗೂ ನೋಡಬೇಕಾಗಿದೆ… ಅದಕ್ಕಾಗಿ ಎಲ್ಲಿ ಅಡಗಿಸಿಟ್ರಿ ಅಂತ ಹೇಳಿಬಿಡಿ… ಅಥವಾ ಅಲ್ಲಿಗೆ ಈ ಬ್ಲಾಗಿನಿಂದಲೇ ಒಂದು ಲಿಂಕ್ ಕೊಟ್ಟುಬಿಡಿ. 🙂

  ಶ್ರೀ ತ್ರೀ ಅವರೆ, ಡೆನ್ವರ್ ಡೆನ್‌ಗೆ ನಾನ್ಯಾವತ್ತೂ ಹೋಗಿಲ್ಲ…
  ಯಾಕಿದನ್ನು ಸ್ಪಷ್ಟಪಡಿಸುತ್ತೇನೆಂದರೆ, ಈ ಸಲಹೆ ಕೊಟ್ಟವರನ್ನು ಚಚ್ಚುವ ಉದ್ದೇಶ ಹೊಂದಿದ್ದೀರಿ ಅಂತ ನಮಗೆ ಗೊತ್ತಾಗಿದೆ. 🙂

  ನಾನು ಹೇಳಿದ್ದೇನು ಗೊತ್ತಾಗಿಲ್ವಾ? ಮುಂಬಯಿಯಲ್ಲಿ ಉಗ್ರರು ಗೋಣಿಚೀಲದಲ್ಲಿ ಅಡಗಿಸಿಟ್ಟ ಬಾಂಬ್ plant ಮಾಡಿದ್ದು ಹಾಗೇ ಅಂತ ಸುದ್ದಿ ಓದಿಲ್ಲವೇ? 🙂

 8. ಶ್ರೀತ್ರಿ ಅವ್ರೇ,
  ನಿಮ್ಮ ಗಿಡ ಕೊಂದು ಬಿಟ್ಟಿರಿ ಅಂತ ಬೇಜಾರು ಮಾಡ್ಕೋಬೇಡಿ

  ನನ್ನ ಅನುಭವ ಹೀಗೆ ಹೇಳುತ್ತೆ, ನೀವಿರುವ ಜಾಗದ U.S.D.A zone ತಿಳಿದುಕೊಂಡು ನಿಮ್ಮ zone ನಲ್ಲಿ hardy ಆಗಿರುವ ಗಿಡ ಮಾತ್ರ ಹಾಕಿ.ಯಾವುದೇ garden web site ನಲ್ಲಿ ಇದರ ಬಗ್ಗೆ ನಿಮಗೆ ಮಾಹಿತಿ ಸಿಗುತ್ತೆ. ಅದಕ್ಕಿಂಥಾ ಸುಲಭ ಉಪಾಯವೆಂದರೆ ನೀವು,ನಿಮ್ಮಗಿಡಗಳು,ನಿಮ್ಮ ಶ್ರೀ,ಮರಿತ್ರೀ,ಕಿರಿಶ್ರೀ ಜೊತೆಗೆ ಕ್ಯಾಲಿಫೋರ್ನಿಯ ಬೇಏರಿಯಾಗೆ ಬಂದುಬಿಡಿ ವರ್ಷದ13 ತಿಂಗಳೂ ನಿಮ್ಮ ಗಿಡಗಳು ಹೂಸುರಿಸಿ
  ನಗದಿದ್ದರೆ ಕೇಳಿ.

 9. ಉತ್ತಮ ಸಲಹೆಗೆ ಧನ್ಯವಾದಗಳು ಮಾಲಾ. ಈವರ್ಷ ನನ್ನ ತೋಟಗಾರಿಕೆಗೆ ಪೂರ್ಣ ವಿರಾಮ ಇಟ್ಟಿದ್ದಾಯಿತು. ಮುಂದಿನ(ಪಂಚ ಅಲ್ಲ) ವಾರ್ಷಿಕ ಯೋಜನೆಯಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ಸಲಹೆ ನೆನಪಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಜಾರಿಗೊಳಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತೇನೆ.

  CA ಗೆ ಬಂದರೆ ಕರಿಬೇವಿನ ಗಿಡದಲ್ಲೂ ಹೂವು ಸುರಿಯುತ್ತದೆಯೇ? ನನಗೆ ಎಲೆ ಸಾಕಾಗಿತ್ತು.

 10. ಓ…..ಎಸ್ ಕ್ಯಾಲಿಫೋರ್ನಿಯ ಅಂದ್ರೆ ಏನೆಂದು ಕೊಂಡಿರಿ ಮತ್ತೆ? ಕರಿಬೇವು ಮರಿಬೇವು ಮುಂತಾದ ಬೇವಿನ ಎಲ್ಲಾ ಬಂಧು ಬಾಂಧವರೂ ಹೂವು ಹಣ್ಣು ಕಾಯಿ ಕಡ್ಡಿ ಎಲ್ಲಾ ಸುರಿಸುತ್ತಾರೆ.(ಎಕ್ಸ್ಟ್ರಾ ಟ್ಯಾಕ್ಸ್ ಕಕ್ಕುತ್ತೀವಲ್ಲಾ ಅನ್ನೋದು ಸಿನಿಕರಾಡುವ ಮಾತು ಅದರ ಬಗ್ಗೆ ನೀವು ತಲೆ ಕೆಡಿಸಿಕೊಳ್ಳ ಬೇಡಿ)

  ನಿಮಗೆ ಯಾವ ಎಲೆ ಬೇಕಾಗಿದೆಯೋ ಗೊತ್ತಾಗಲಿಲ್ಲಾ
  ವೀಳ್ಯದೆಲೆ, ಬಾಳೆಎಲೆ ಎರಡೂ ಇಲ್ಲಿ ಸಿಗುತ್ತೆ
  ಮೊನ್ನೆ ಇಲ್ಲಿನ ವಾಲ್ ಮಾರ್ಟ್ ನಲ್ಲಿ ಬಾಳೆ ಸಸಿಗಳೂ ಮಾರಾಟಕ್ಕಿದ್ದವು
  ನೀವಿಲ್ಲಿಗೆ ಬಂದರೆ ನಿಮ್ಮದೇ ಬಾಳೆ ಗಿಡದಲ್ಲಿ ಬೆಳೆದ ಬಾಳೇಕಾಯಿಯ ಬೋಂಡ ಮಾಡಿ ನಮಗೆಲ್ಲಾ ಕೊಡಬಹುದು!

Your email address will not be published. Required fields are marked *